Đoàn cán bộ huyện Na Kai, tỉnh Khăm Muồn thăm và làm việc với huyện Tuyên Hóa, tỉnh Quảng Bình
Ngày 21/4, Đoàn cán bộ huyện Na Kai do bà Bua Ka Kẹo Ma Ni - Tỉnh ủy viên, Bí thư, Huyện trưởng huyện Na Kai làm trưởng đoàn đã sang thăm và hội đàm với huyện Tuyên Hóa.
Lãnh đạo huyện Tuyên Hóa đón Đoàn đại biểu huyện Na Kai
tại Cửa khẩu quốc tế Cha Lo
Tham dự hội đàm về phía huyện Tuyên Hóa có đồng chí Nguyễn Hoài Nam - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đồng chí Bùi Thanh Chuyên - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Lê Nam Giang - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện và lãnh đạo các phòng, ban, ngành liên quan.
Tại buổi hội đàm, hai bên đã thông báo cho nhau tình hình kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và công tác xây dựng Đảng của hai huyện Na Kai và Tuyên Hóa. Hai bên cũng đã tiến hành đánh giá, trao đổi kết quả thực hiện nội dung biên bản hội đàm ký ngày 26 tháng 7 năm 2019 tại huyện Na Kai, tỉnh Khăm Muồn, nước CHDCND Lào. Theo đó, hai huyện đã đánh giá cao những kết quả đạt được trong việc phát huy mối quan hệ hữu nghị truyền thống, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện giữa hai Đảng, hai Nhà nước và Nhân dân hai nước Việt Nam - Lào nói chung và hai huyện Tuyên Hóa - Na Kai nói riêng.
Toàn cảnh buổi hội đàm
Hai bên cũng đã thống nhất ký kết Biên bản hợp tác năm 2023 với 7 nội dung cụ thể nhằm đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục về mối quan hệ hữu nghị truyền thống giữa hai huyện Tuyên Hóa - Na Kai; tổ chức triển khai thực hiện đầy đủ nội dung Nghị định thư về đường biên giới và mốc quốc giới Việt Nam - Lào; tăng cường hợp tác trao đổi thông tin giữa lãnh đạo hai huyện; khuyến khích, tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp đầu tư sản xuất, kinh doanh; khuyến khích trao đổi về văn hoá, thể thao và du lịch, trao đổi thông tin; thực hiện nghiêm túc các nội dung thỏa thuận cấp Chính phủ về việc giải quyết vấn đề người di cư tự do và kết hôn không giá thú trong vùng biên giới Việt Nam - Lào…
Lãnh đạo hai huyện ký biên bản hội đàm
Cũng trong khuôn khổ chuyến công tác, đoàn đã đến dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các anh hùng liệt sỹ tại thành phố Đồng Hới và tham quan một số điểm du lịch, di tích lịch sử, danh lam thắng cảnh của Quảng Bình.
Nguyễn Thùy Liên
- VAY VỐN NGÂN HÀNG CHÍNH SÁCH XÃ HỘI PHÁT TRIỂN KINH TẾ GIA ĐÌNH NHỜ MÔ HÌNH CHĂN NUÔI, TRỒNG TRỌT (28/04/2023)
- Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Tuyên Hóa lần thứ 30 (14/04/2023)
- Giao ban công tác dân vận của hệ thống chính trị huyện quý I, triển khai nhiệm vụ quý II năm 2023 (14/04/2023)
- Huyện Tuyên Hóa tổ chức Hội nghị giao ban công tác nội chính, phòng, chống tham nhũng, tiêu cực và cải cách tư pháp quý I năm 2023 (14/04/2023)
- UBND huyện Tuyên Hóa: Tổ chức Hội nghị triển khai 3 Chương trình mục tiêu quốc gia, thu ngân sách và giải ngân vốn đầu tư năm 2023 (15/03/2023)
- NHCSXH HUYỆN TUYÊN HÓA TRIỂN KHAI VỐN TÍN DỤNG CHÍNH SÁCH THEO NGHỊ QUYẾT 11 CỦA CHÍNH PHỦ (28/02/2023)
- Ngân hàng Chính sách xã hội - “Ngân hàng lưu động” của người nghèo (27/02/2023)
- Hội nghị trực tuyến triển khai Kế hoạch chống khai thác IUU, chuẩn bị làm việc với Đoàn thành tra của EC lần thứ 4 (27/02/2023)
- Đảng bộ thị trấn Đồng Lê chú trọng nâng cao chất lượng phát triển đảng viên trong giai đoạn hiện nay (09/02/2023)
- Huyện Tuyên Hóa: Tổ chức lấy ý kiến của Nhân dân về dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi) (09/02/2023)